091 327 0770 - 090 326 2566
info@hdsteel.com.vn

1. Nhôm 1050 và 1060: Giống Nhau Nhưng Không Hoàn Toàn Giống Nhau

Trong thế giới nhôm hợp kim, Nhôm 1050 và Nhôm 1060 là hai "anh em song sinh" thuộc series 1xxx (nhôm nguyên chất). Chúng có chung rất nhiều đặc điểm: mềm dẻo, dễ định hình, chống ăn mòn tốt và có giá thành hợp lý. Tuy nhiên, sự khác biệt nhỏ chỉ 0.1% trong độ tinh khiết lại tạo ra những đặc tính riêng biệt, quyết định đến việc lựa chọn loại nào cho ứng dụng cụ thể. Bài viết này sẽ đi sâu vào việc so sánh nhôm 1050 và 1060 để giúp bạn đưa ra quyết định chính xác.

So sánh chi tiết về độ tinh khiết và ứng dụng của nhôm 1050 và 1060

2. Sự Khác Biệt Cốt Lõi: 0.1% Độ Tinh Khiết

Điểm khác biệt duy nhất và quan trọng nhất giữa hai mác nhôm này nằm ở hàm lượng nhôm tối thiểu:

  • Nhôm 1050: Chứa tối thiểu 99.5% nhôm nguyên chất.
  • Nhôm 1060: Chứa tối thiểu 99.6% nhôm nguyên chất.
Tại sao 0.1% lại quan trọng?

Trong luyện kim, dù chỉ một lượng tạp chất rất nhỏ cũng có thể ảnh hưởng đến tính chất của vật liệu. Độ tinh khiết cao hơn của nhôm 1060 có nghĩa là nó chứa ít tạp chất hơn (như Sắt, Silic). Điều này trực tiếp dẫn đến:

  • Độ dẫn điện và dẫn nhiệt tốt hơn: Ít tạp chất hơn giúp các electron di chuyển dễ dàng hơn.
  • Độ dẻo cao hơn một chút: Cấu trúc tinh thể đồng nhất hơn, dễ trượt và biến dạng hơn.
  • Bề mặt sau khi anod hóa (anodizing) sáng và đẹp hơn.

3. Bảng So Sánh Chi Tiết: Nhôm 1050 vs Nhôm 1060

Tiêu Chí Nhôm 1050 Nhôm 1060 Ghi Chú
Hàm lượng Al (%) ≥ 99.5% ≥ 99.6% Điểm khác biệt cốt lõi.
Độ bền kéo (MPa) ~60 – 100 ~55 – 95 Gần như tương đương, 1050 nhỉnh hơn một chút về lý thuyết.
Độ cứng (Brinell) ~34 HB ~27–30 HB 1060 mềm và dẻo hơn một chút.
Độ dẫn điện ~59% IACS ~61% IACS 1060 dẫn điện tốt hơn, phù hợp cho ứng dụng điện cao cấp.
Khả năng định hình Rất tốt Rất tốt (nhỉnh hơn) Cả hai đều dễ uốn, dập, nhưng 1060 dẻo hơn một chút.
Giá thành Cạnh tranh Có thể cao hơn một chút Sự chênh lệch không đáng kể.

4. Khi Nào Nên Chọn Nhôm 1050 và Khi Nào Nên Chọn Nhôm 1060?

Bạn nên chọn Nhôm 1050 khi:

  • Ứng dụng của bạn là các sản phẩm công nghiệp thông thường, không có yêu cầu quá khắt khe về độ dẫn điện hay độ tinh khiết.
  • Cần một vật liệu dẻo, dễ gia công với chi phí tối ưu nhất.
  • Ứng dụng tiêu biểu: Tấm ốp, biển quảng cáo, nắp chai, các chi tiết dập thông thường, tấm phản quang cho đèn.

Bạn nên chọn Nhôm 1060 khi:

  • Ứng dụng đòi hỏi độ dẫn điện và dẫn nhiệt cao hơn một chút so với tiêu chuẩn.
  • Sản phẩm cần có bề mặt sau khi anod hóa cực kỳ sáng bóng và mịn màng.
  • Chi tiết cần độ dẻo tối đa để thực hiện các thao tác uốn, dập phức tạp và tinh xảo.
  • Ứng dụng tiêu biểu: Thanh cái (busbar) và tụ điện trong ngành điện, dây dẫn điện, bộ phận trong pin mặt trời, các chi tiết trang trí cao cấp.

5. Kết Luận

Về cơ bản, nhôm 1050 và 1060 có thể thay thế cho nhau trong phần lớn các ứng dụng thông thường. Tuy nhiên, sự lựa chọn sẽ phụ thuộc vào yêu cầu kỹ thuật cụ thể của sản phẩm cuối cùng. Nhôm 1050 là lựa chọn phổ biến, kinh tế và đáp ứng tốt cho đa số nhu cầu. Trong khi đó, Nhôm 1060 là phiên bản tinh khiết hơn một chút, dành cho các ứng dụng chuyên biệt đòi hỏi hiệu năng cao hơn về độ dẫn điện và chất lượng bề mặt.


Bài viết liên quan

Nhôm A5052: chọn O, H32 hay H34, bán kính chấn và lỗi khi mua

Nhôm A5052: chọn O, H32 hay H34, bán kính chấn và lỗi khi mua

Cùng là nhôm A5052 nhưng tấm trạng thái O, H32 và H34 có độ bền, độ dẻo và bán kính c...

Giá nhôm tấm tuần 41/2026: SMM A00 rơi về 23.650 CNY/tấn sau lễ

Giá nhôm tấm tuần 41/2026: SMM A00 rơi về 23.650 CNY/tấn sau lễ

Sàn Thượng Hải mở cửa lại sau Quốc khánh với hai phiên giảm liền: giá nhôm thỏi SMM A...

Nghị định 344: ưu đãi chế tạo thiết bị điện trong nước từ 20/10

Nghị định 344: ưu đãi chế tạo thiết bị điện trong nước từ 20/10

Từ ngày 20/10/2026, Nghị định 344/2026/NĐ-CP mở cơ chế đặt hàng và ưu đãi cho doanh n...

Tính chất vật lý của nhôm: số liệu 1050, 3003, 5052 cho xưởng

Tính chất vật lý của nhôm: số liệu 1050, 3003, 5052 cho xưởng

Các con số vật lý của nhôm không giống nhau giữa các mác, và mỗi con số dẫn tới một q...

Giá nhôm tấm tuần 40/2026: SMM A00 giảm còn 24.030 CNY/tấn

Giá nhôm tấm tuần 40/2026: SMM A00 giảm còn 24.030 CNY/tấn

Giá nhôm thỏi SMM A00 giảm ba phiên liên tiếp trong tuần 40/2026, chốt 24.030 CNY/tấn...

Thị trường ô tô 8 tháng 2026 tăng nhanh nhất Đông Nam Á

Thị trường ô tô 8 tháng 2026 tăng nhanh nhất Đông Nam Á

Sau 8 tháng 2026, thị trường ô tô Việt Nam bán 432.548 xe, mức tăng cao nhất trong 6...

Nhôm tấm 3mm: trọng lượng, dung sai, chọn mác và lỗi khi mua

Nhôm tấm 3mm: trọng lượng, dung sai, chọn mác và lỗi khi mua

Nhôm tấm 3mm là độ dày được hỏi nhiều nhất trong nhóm tấm mỏng vì đủ cứng để làm thùn...

Nhôm A6061: chọn T6 hay T651, độ dày và lỗi khi mua tấm

Nhôm A6061: chọn T6 hay T651, độ dày và lỗi khi mua tấm

Nhôm A6061 là hợp kim nhôm–magie–silic hoá bền bằng nhiệt luyện, được dùng nhiều nhất...

Cước vận tải biển nội Á lập đỉnh 5 tuần liền trước Golden Week

Cước vận tải biển nội Á lập đỉnh 5 tuần liền trước Golden Week

Chỉ số cước container nội Á của Drewry chốt ngày 24/9/2026 ở 1.491 USD/40ft, tăng 6%...

Giá nhôm tấm tuần 39/2026: SMM A00 giữ 24.240 CNY/tấn

Giá nhôm tấm tuần 39/2026: SMM A00 giữ 24.240 CNY/tấn

Giá nhôm thỏi SMM A00 chốt tuần 39/2026 ở 24.240 CNY/tấn, cao hơn 60 CNY/tấn so với t...